Cổ phiếu phòng thủ là gì
Nội dung bài7 phần
Cổ phiếu phòng thủ là gì, và vì sao năm 2022 VNM chỉ giảm 24,4% khi VN-Index giảm tối đa 40,3% và HPG mất 68,7%? Đó là cổ phiếu của doanh nghiệp bán hàng hoặc dịch vụ thiết yếu như thực phẩm, dược phẩm, điện nước, nên lợi nhuận ít đổi theo chu kỳ kinh tế và giá thường giảm ít hơn thị trường khi thị trường xấu. Cổ phiếu VNM có lợi nhuận năm 2025 chỉ thấp hơn đỉnh năm 2020 khoảng 15%, là ví dụ quen thuộc.
Điểm chính
- Cổ phiếu phòng thủ có lợi nhuận ổn định qua nhiều năm và hệ số beta thấp hơn 1.
- Nhóm này thường trả cổ tức tiền mặt đều, nhưng tăng trưởng doanh thu chậm.
- Phòng thủ không có nghĩa là không giảm. Có giai đoạn cổ phiếu phòng thủ giảm sâu hơn thị trường.
Con số của VNM
Cổ phiếu VNM có báo cáo hợp nhất đến kỳ Q2/2026, dữ liệu giá đến phiên 26/10/2026. Lợi nhuận là phần của cổ đông công ty mẹ, đơn vị tỷ đồng, từ 2018 đến 2025 lần lượt là 10.227; 10.581; 11.099; 10.532; 8.516; 8.874; 9.392 và 9.410.

Mức cao nhất là 11.099 (năm 2020), thấp nhất là 8.516 (năm 2022), chênh nhau 1,30 lần. Để so sánh, bảng dưới đặt VNM cạnh HPG, cổ phiếu chu kỳ, và VN-Index.
Chỉ tiêu | VNM | HPG | VN-Index |
|---|---|---|---|
Lợi nhuận cao nhất chia thấp nhất, 2018 đến 2025 | 1,30 lần | 5,04 lần | |
Hệ số beta, 744 phiên từ 27/10/2023 | 0,59 | 0,94 | 1,00 |
Giảm tối đa trong năm 2022 | 24,4% | 68,7% | 40,3% |
Giảm tối đa từ 27/10/2023 đến 26/10/2026 | 28,6% | 28,0% | 18,1% |
Năm 2022, VNM giảm từ 65.770 đồng ngày 04/01/2022 xuống 49.750 đồng ngày 15/06/2022, nhẹ hơn nhiều so với VN-Index và HPG. Giá là giá đã điều chỉnh.
Về định giá và cổ tức, EPS bốn quý gần nhất là 5.246 đồng (lợi nhuận 10.962,9 tỷ đồng chia 2.089,96 triệu cổ phiếu). Với giá 57.600 đồng ngày 26/10/2026, P/E là 11,0 lần. Hai đợt cổ tức tiền mặt gần nhất là 2.500 đồng (ngày giao dịch không hưởng quyền 16/10/2025) và 1.850 đồng (26/06/2026), cộng 4.350 đồng. Tỷ suất cổ tức tính trên giá hiện tại khoảng 7,6%, và mức chi bằng khoảng 82,9% EPS bốn quý.
Hệ số beta và các cách nhận biết trong bảng được giải thích ở mục sau.
Cổ phiếu phòng thủ là gì
Người ta thường xếp vào nhóm phòng thủ các ngành có cầu ít co giãn: thực phẩm đồ uống, dược phẩm, điện, nước, bán lẻ nhu yếu phẩm. Người tiêu dùng cắt giảm đồ xa xỉ trước, cắt giảm đồ thiết yếu sau cùng.
Dấu hiệu nhận biết có hai lớp. Lớp một nằm ở báo cáo tài chính: lợi nhuận qua các năm ít chênh lệch. Lớp hai nằm ở giá: biến động nhẹ hơn thị trường, đo bằng hệ số beta.
Trong đó R là lợi suất ngày, thị trường tính theo VN-Index. Beta dưới 1 nghĩa là cổ phiếu dao động nhẹ hơn thị trường chung.
Đọc cổ phiếu phòng thủ thế nào
Hãy kiểm hai điều. Điều một là lợi nhuận bền không. Biên gộp của VNM năm 2025 là 41,2%, thấp hơn mức 46,4% của năm 2020 nhưng vẫn cao. Biên mỏng đi là điều cần theo dõi, kể cả với nhóm phòng thủ. Điều hai là giá có thật sự nhẹ hơn thị trường không, nhìn ở beta và mức giảm tối đa.

Cổ tức cao là nét thường đi kèm. Tỷ lệ chi trả cao nghĩa là doanh nghiệp giữ lại ít lợi nhuận để mở rộng. Doanh thu thuần của VNM tăng từ 52.562 tỷ đồng năm 2018 lên 63.646 tỷ đồng năm 2025, tức khoảng 2,8% mỗi năm. Phòng thủ đổi tăng trưởng nhanh lấy sự ổn định.
Sai lầm với cổ phiếu phòng thủ
Thứ nhất, phòng thủ không bảo đảm giá giảm ít. Trong giai đoạn từ 27/10/2023 đến 26/10/2026, VNM giảm tối đa 28,6% từ 65.100 đồng (19/08/2024) xuống 46.450 đồng (09/04/2025), nhiều hơn mức 18,1% của VN-Index. Giá có thể giảm sâu khi nhà đầu tư kỳ vọng lợi nhuận hoặc sức mua yếu đi, dù doanh nghiệp ít chịu tác động của chu kỳ kinh tế.

Thứ hai, beta nhìn về quá khứ và đổi theo khoảng thời gian. Cùng VNM, 250 phiên gần nhất cho beta 0,40, còn 744 phiên cho 0,59. Hệ số R² của mẫu dài chỉ 0,21, nghĩa là thị trường chung giải thích được khoảng 21% biến động ngày của VNM. Phần còn lại là yếu tố riêng của doanh nghiệp.
Thứ ba, phòng thủ phụ thuộc ngành và thời điểm. Một ngành thiết yếu vẫn chịu rủi ro riêng như giá nguyên liệu, cạnh tranh, thay đổi quy định.
Tóm lại
Cổ phiếu phòng thủ có lợi nhuận ổn định và beta thấp hơn 1: lợi nhuận cao nhất của VNM chỉ gấp 1,30 lần mức thấp nhất, beta là 0,59. Đổi lại doanh thu tăng chậm, và giá vẫn có lúc giảm sâu hơn VN-Index (28,6% so với 18,1%).
Câu hỏi thường gặp
Cổ phiếu phòng thủ gồm những ngành nào?
Thường gồm thực phẩm đồ uống, dược phẩm, điện nước và bán lẻ thiết yếu. Danh sách không cố định, vì mỗi doanh nghiệp có đặc thù riêng.
Khi nào nên nghĩ tới cổ phiếu phòng thủ?
Không có thời điểm chắc chắn. Nhiều nhà đầu tư chuyển sang nhóm này khi lo ngại thị trường giảm, nhưng như ví dụ trên, giá vẫn có thể giảm sâu.
Beta thấp có đồng nghĩa phòng thủ không?
Không. Beta thấp có thể do cổ phiếu ít thanh khoản hoặc ít liên quan thị trường chung. Cần xét cả sự ổn định của lợi nhuận.
Cổ phiếu phòng thủ có trả cổ tức cao không?
Thường có. Hai đợt gần nhất của VNM cộng 4.350 đồng, tỷ suất khoảng 7,6%, bằng khoảng 82,9% EPS bốn quý. Chi cao nghĩa là giữ lại ít lợi nhuận để mở rộng.
Beta của cổ phiếu phòng thủ có ổn định không?
Không. Cùng VNM, 250 phiên gần nhất cho beta 0,40, còn 744 phiên cho 0,59, vì beta đổi theo khoảng thời gian đo.
Bài liên quan
Cách tính chi tiết nằm ở hệ số beta. Một cách nhìn khác về nhóm này có ở bài cổ phiếu phòng thủ. Cách xây danh mục theo hướng này có trong chiến lược đầu tư phòng thủ. Ví dụ trên chỉ để minh hoạ cách tính, không phải khuyến nghị đầu tư.
Duyệt bởi Ban biên tập HODL.VN · Cập nhật 26/10/2026
Ứng dụng HODL
Tải app HODL
Bảng giá, cảnh báo giá và bài phân tích ngay trên điện thoại.